Từ 01/07, mức đóng bảo hiểm xã hội được xác định như thế nào?

09:45 | 16/06/2017

Từ ngày 01/07/2017 sẽ áp dụng mức lương cơ sở 1,3 triệu đồng/tháng làm căn cứ tính mức lương đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc, bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN).

Ai bị ảnh hưởng bởi quy định này?

Theo hướng dẫn của BHXH Việt Nam, đối tượng áp dụng quy định này là người lao động tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN, bảo hiểm TNLĐ-BNN thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định số 47/2017/NĐ-CP; Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và người hưởng chế độ phu nhân, phu quân tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài quy định tại điểm g khoản 1 Điều 2, khoản 4 Điều 123 Luật BHXH năm 2014; Viên chức quản lý chuyên trách, Bí thư đảng ủy chuyên trách, Phó Bí thư đảng ủy, Chủ tịch công đoàn chuyên trách tại công ty TNHH MTV do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, tham gia theo hệ số mức lương quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định số 52/2016/NĐ-CP ngày 13/06/2016 của Chính phủ quy định tiền lương, thù lao, tiền thưởng đối với người quản lý công ty TNHH MTV do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.

Các đối tượng nêu trên đóng BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm TNLĐ-BNN căn cứ tiền lương, phụ cấp tính theo mức lương cơ sở mới là 1,3 triệu đồng/tháng từ ngày 01/07/2017.

Trường hợp sau 6 tháng trở lên kể từ ngày Nghị định 47/2017/NĐ-CP có hiệu lực thi hành mới truy đóng BHXH BHYT, BHTN, bảo hiểm TNLĐ-BNN phần chênh lệch tăng thêm do điều chỉnh mức lương cơ sở thì phải đóng cả tiền lãi tính trên số tiền truy đóng BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm TNLĐ-BNN và thời gian truy đóng theo quy định tại Quyết định số 60/2015/QĐ-TTg ngày 27/11/2015 của Thủ tướng Chính phủ về cơ chế quản lý tài chính về BHXH, BHYT, BHTN và chi phí quản lý BHXH, BHYT, BHTN; Thông tư số 20/2016/TT-BTC ngày 03/02/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện cơ chế quản lý tài chính về BHXH, BHYT, BHTN và chi phí quản lý BHXH, BHYT, BHTN.

Thu nhập cao nhất để đóng BHXH tự nguyện: 26 triệu đồng/tháng

Cũng theo hướng dẫn của BHXH Việt Nam, mức thu nhập tháng người tham gia BHXH tự nguyện lựa chọn để tính mức đóng BHXH tự nguyện từ ngày 01/07/2017 cao nhất là 26 triệu đồng/tháng, tức là gấp 20 lần mức lương cơ sở.

Mức lương cơ sở 1,3 triệu đồng/tháng cũng được áp dụng để tính mức đóng BHYT đối với đối tượng chỉ tham gia BHYT.

Đối tượng được ngân sách nhà nước đóng toàn bộ mức đóng BHYT thì cũng sẽ áp dụng mức đóng BHYT tính theo mức lương cơ sở là 1,3 triệu đồng/tháng từ ngày 01/07/2017. Trường hợp được cấp BHYT trước ngày 01/07/2017 thì từ ngày 01/07/2017 cơ quan BHXH điều chỉnh mức đóng BHYT theo mức lương cơ sở 1,3 triệu đồng/tháng. Mức đóng BHYT tính theo mức lương cơ sở 1,3 triệu đồng/tháng cũng được áp dụng đối với đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng và người tham gia BHYT theo hộ gia đình từ ngày 01/07/2017. 

Nguồn: Baophapluat.vn